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Salamu

Uongozi wa Gazeti la Pambazuko, 
waandishi wa habari na wachangiaji 
wake, wanapenda kuwatakia heri ya 
Jumatatu ya Pasaka wasomaji wake 
wote walioko 
maeneo mbalimbali 
ya dunia.
Katika kuwatakia 
heri hiyo, Gazeti 
la Pambazuko 
linapenda  kuhimiza 
kudumishwa kwa 
upendo, ushirikiano 
na uaminifu katika 
kumtumikia Mama 
Tanzania na 
watoto wake - 
wananchi.

Pasaka 
Njema

Heri ya Pasaka
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Jisajili kupata Pambazuko bure
- Ndugu msomaji wetu, jisajili kwa namba hii ya simu ya 

WhatsApp: +255 744 768263 kwa   kutuma neno “HABARI” 
kwa namba yako ya WhatsApp ili kupata Pambazuko kwenye 
WhatsApp yako.

- Pia unaweza kujisajili kwa kutumia Email hii: pambazuko1@
protonmail.com ili gazeti la Pambazuko likufikie kupitia email 
yako, andika neno “HABARI” na kutuma kwetu nawe utakuwa 
umejisajili.

NUKUU “Serikali inafanya kila linalowezekana kuwapa elimu, lakini uamuzi wa 
kuitumia elimu hiyo ni wenu, tambueni kuwa upo mzigo mkubwa sana 

wa kuongoza hii nchi unawasubiri, someni kwa bidii sana, mpate maarifa 
na ufahamu mkubwa. Msituangushe” - Benjamin William Mkapa, Rais wa 

Tanzania (1995 – 2005). Mkapa sasa ni marehemu.

Rais (mstaafu) Jakaya Mrisho Kikwete, kulia, akiteta jambo na mwanaye, Ridhiwani Kikwete ambaye ni 
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Ridhiwani, 
mwanasheria, anaonekana kufuata nyayo za baba yake - hatua kwa hatua na ngazi anayopanda ni kama 
ileile aliyotumia baba yake kumfikisha kwenye ukuu zaidi. Siku za usoni Pambazuko litaleta ngazi na 
hatua hizo. (Picha kutoka maktaba).

BABA NA MWANA…BABA NA MWANA…



4         Jumatatu, 
Aprili 10-16, 2023

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Philip Mpango, 

Tafakuri
Nadharia murua, Dira ya Taifa bora

Na Deusdedith KAHANGWA

APRILI 3, 2023, Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Dkt. Philip Mpango, alizindua mchakato 
wa maandalizi ya Dira ya Tanzania ya 
Maendeleo Kuelekea 2050.

Uzinduzi huo ulifanyika katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Jakaya Kikwete jijini 
Dodoma.  

Akizungumza katika uzinduzi huo, Dkt. 
Mpango alisema kuwa, kwa kuzingatia 
mafanikio yaliyopatikana kupitia Dira ya 
Tanzania Kuelekea 2025, Dira ya Tanzania 
Kuelekea 2050 inatarajiwa kuwa nyenzo 
ya kuleta ustawi kwa kila raia.

Hivyo, Dkt. Mpango aliwataka wadau 
wote wa maendeleo kushiriki katika 
mchakato huo kwa kutoa maoni na taarifa 
kwa timu ya maandalizi, ili iweze kufanya 
uchambuzi wenye halisia na utoshelevu.

Dira ya Tanzania ya 2025 
inayotegemewa kumalizika mwaka 2025 
ilizinduliwa mwaka 1999.

Inaelezwa kuwepo kwa mema na 
mabaya katika utekelezaji wa Dira 
ya Tanzania Kuelekea 2025. Mabaya 
yaliifanya Dira ya Tanzania Kuelekea 
2025 isifanikiwe Kikamilifu.

Malengo makuu ya Dira ya Tanzania 
2025 ilikua ni kufikia uchumi wa kati na 
kuwa na taifa lenye hali bora ya maisha 
kwa watu; amani, umoja na utulivu; 
uongozi bora; jamii iliyoelimika na 
uchumi wenye ushindani.

Kwa mujibu wa Dkt. Mpango, tathmini 
ya utekelezaji wa Dira ya 2025 inaonyesha 
kuwa, pamoja na kipato cha Watanzania 
kuongezeka, bado asilimia 26.4 ya 
Watanzania wanaishi chini ya kiwango 
cha mstari mwekundu wa umaskini.

Katika jicho la uchambuzi na upekuzi 
wa kimantiki, Dira ya Tanzania Kuelekea 
2025 inaonyesha kwamba kuna dosari 
kubwa mbili zilizoifanya isifanikiwe kwa 
ukamilifu.

Kwanza, andiko la kwanza la Dira ya 
Tanzania Kuelekea 2025, la mwaka 1999, 
halikuwa na vigezo vya kupima kasi ya 
ufanisi.

Dosari hii ilizibwa mwaka 2015, kwa 
kuandika “kiambatanisho” kilichoitwa 
“Long Term Perspective Plan.”

Kutokana na uzoefu huu, sasa Zanzibar 
tayari wanayo Dira ya Zanzibar Kuelekea 
2050, yenye kutaja  vigezo vya kupima 
kasi ya ufanisi kwa kila sekta iliyotajwa 
ndani yake.

Na pili, Dira ya Tanzania Kuelekea 
2025 haikutokana na nadharia mbaya ya 
kusanifu mipango mikakati. Badala yake 
iliandikwa kwa mtindo ambao unaweza 
kuitwa ‘fomati huru.’

Dosari hii iliifanya mipango ya 
maendeleo ya muda mfupi  iliyoandaliwa 
kwa ajili ya kuitafsiri Dira ya Tanzania 
kukosa mwongozo thabiti wa kinadharia. 
Dira ya Zanzibar Kuelekea 2050 
haijaweza kuepuka dosari hii.

Kwa hiyo, ni mwito kwamba, 
maandalizi ya Dira ya Tanzania 
Kuelekea 2050, yaepuke makosa haya 
mawili. Kuhusu nadharia ya kusanifu 
mipango kikakati itafaa zaidi ikiwa 
nadhari inayoitwa “Balanced Score Card 
Framework (BSC),” itapewa nafasi.

Mfumo wa BSC utawezesha kuandaa 
mpango mkakati unaoonyesha rasilimali, 
sekta za utekelezaji, walengwa, shabaha, 
dira, dhima na vigezo vya kupima ufanisi 
kwa kila sekta.
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Habari

Na Mwandishi WETU,
Unguja

HATUA ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar inayoongozwa na Rais Dkt. 

Hussein Ali Mwinyi, kukodisha visiwa 
vidogo, inaendelea kuwa na ukakasi.

Wapo baadhi ya watu wanaoona hatua 
hiyo, pamoja na Dkt. Mwinyi kueleza 
mara kadhaa kwamba lengo kubwa ni 
kupata fedha kwa ajili ya maendeleo ya 
Wazanzibari, ni kuhatarisha zaidi ustawi 
wa umma.

Kwamba kukodisha visiwa hivyo 
hakuna tija kwa umma, zaidi ya 
kunufaisha wawekezaji zaidi na watu 
wachache wanaohusika moja kwa moja 
na mchakato wa kuruhusu biashara hiyo.

Miongoni mwa wanaopinga hatua hiyo 
ya serikali ni Balozi Ali Abeid Karume, 
ambaye anadai kwamba “hakuna faida 
ya kukodisha visiwa vyovyote vya 
Zanzibar, kwani ni hatari zaidi kuliko kile 
kinachotazamiwa kuwa faida.”

Ali Karume ambaye kitaaluma ni 
mchumi, aliyewahi kuwa Balozi wa 
Tanzania nchini Italia, hivi karibuni 
akiwa Unguja, alisema serikali inafanya 
makosa kukodisha visiwa hivyo, kwani 
kufanya hivyo kunaminya ustawi wa 
watu wa maeneo husika na kwamba 
faida inayozungumzwa na “wakubwa” 
haitakuwepo.

Balozi huyo anasema kwamba hata 
kiasi kinachotozwa wawekezaji wa 
kukodisha visiwa hivyo ni kidogo, 
ikilinganishwa na thamani ya ardhi na 
mazingira wanayokuta wawekezaji.

Anadai kwamba kila kisiwa, hasa 
vile vidogo, vinakodishwa kwa gharama 
ya Sh. milioni 240 (dola za Marekani 
100,000) kwa mwaka, hata hivyo, 
Pambazuko limeelezwa na kiongozi 
mmoja mwandamizi wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, kwamba kiasi 
alichotaja Karume ni kidogo mno.

Baada ya kubanwa na Pambazuko 
ataje kiasi ambacho serikali inapata 
baada ya kukodisha visiwa, alikataa na 
kung’ang’ana kwamba – “achana na Ali 

Balozi Karume amvaa Dkt. Mwinyi

(Karume), hajui lolote, yeye anapiga 
kelele tu. Amini tunapata fedha nyingi 
mno.”

Balozo Karume anadai kuwa hata 
serikali ikodishe visiwa vyote 54 vya 
Unguja na Pemba (Zanzibar), bado faida 
haitaonekana kwa watu wengi, bali 
wachache.

Tayari Rais Mwinyi ametangaza 
kukodishwa kwa visiwa 17 ambavyo 
vimepewa wawekezaji wa ndani na nje 
na kwamba serikali inafurahia uwekezaji 
huo wenye thamani inayofikia dola za 
Marekani milioni 400.

Pambazuko linazo habari kwamba 
baadhi ya visiwa vilivyokodishwa na 
thamani ya uwekezaji wake kwenye 
mabano ni pamoja na Changuu (dola 
milioni 20m); Bawe (milioni 30); 
Chapwani milioni 20); Chakware (milioni 
68); Chumbe (uwekezaji unaendelea); 
Misali (milioni 83); Pamunda A na 
Pamunda B (milioni 30) na Pungume 
(milioni 10.5).

Dkt. Mwinyi anaeleza kwamba 
kukodishwa kwa visiwa hivyo kunatunisha 
mfuko wa maendeleo ya watu wa 
Zanzibar na kwamba wanaolaumu hatua 
huyo ya serikali wanashindwa kuelewa 
kwamba siyo mara ya kwanza kwa 
Zanzibar kuamua hivyo.

Rais huyo anasema Zanzibar itaendelea 
kukodisha visiwa vyake – vyenye sifa za 
kupewa hadhi ya uwekezaji, ili kukuza ili 
kukuza uchumi wa buluu.

Balozi Karume
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Habari
SMCL kuboresha maisha ya waguswa
Na Scovya MANASE

KAMPUNI  ya Sotta Mining Corporation 
Limited (SMCL) inayomiliki mgodi 

wa dhahabu nchini Tanzania, imejipanga 
kuboresha maisha ya watu watakaoguswa 
na mradi wake.

SMCL yenye hisa asilimia 84 na Serikali 
ya Tanzania kuwa na hisa 16, katika 
Mgodi wa Nyanzaga, imeweka bayana 
hatua za kuhakikisha watu watakaoguswa 
maeneo yao ya ardhi, mazao, maeneo 
ya biashara, watapewa stahiki zao kwa 
mujibu wa sheria za Tanzania na zile za 
kimataifa.

SMCL inajenga mradi wa dhahabu 
wa Nyanzaga katika vijiji vya Sotta 
na Nyabila, Kata ya Igalula, Wilaya ya 
Sengerema, Mwanza.

Mgodi huo unakadiriwa kuwa na kiasi 
cha wakia 2.8 milioni za dhahabu.

Kuanza kazi kwa kampuni hiyo 
kunafuatia kupewa leseni na serikali ya 
uchimbaji mkubwa wa madini ya dhahabu 
mwaka 2021.

Mratibu wa kazi ya kuhamisha makazi 
na kulipa fidia wa SMCL, Paul Gongi 
ameliambia Pambazuko kwamba mahitaji 
ya ardhi kwa ajili ya shughuli za uchimbaji 
wa madini ni makubwa, na kwamba kila 
atakayeguswa atalipwa fidia stahiki.

SMCL katika kuhakikisha kila hatua 
ya utwaaji wa ardhi na maeneo mengine 
unakenda sawa na kwa mujibu wa 
sheria, imetengeneza mpango kamambe 
wa kuwezesha zoezi lote linakwenda 
kama lilivyopangwa na kuondoa kero na 
malalamiko kutoka kwa waguswa.

“Tumejipanga vilivyo, hatuna wasiwasi 
na kila mmoja atakayekuwa anaguswa na 
shughuli za mradi, tunapenda awe sehemu 
ya mafanikio ya SMCL,” anaongeza Gongi.

Anasema kuwa taratibu zote za 
kuthaminisha ardhi, mazao na mali 
zingine zinazingatiwa na kwamba 
zitafanywa kwa ushirikiano mkubwa kati 
ya kampuni, waguswa, serikali na taaisisi 
zote zinazotajwa na sheria ya utwaaji 
ardhi.

Anasema kuwa SMCL imejipanga 

kwa kutengeneza mfumo wa kina na 
shirikishi wa kuhamisha makazi na 
kaya zinazoguswa na mradi pamoja 
na kuhakikisha maisha ya waathirika 
yanaboreshwa baada ya uhamisho.

Mbali na fidia, SMCL imejizatiti 
kufuatilia maisha ya waguswa baada 
ya kuwa wamelipwa fidia, ili kuangalia 
namna wanavyoendesha maisha yao na 
ikiwezekana kuwapa ushauri wa namna 
mbalimbali za kisasa kuyaboresha.

Eneo la leseni ya mradi wa Nyanzaga 
lina kilometa za mraba 23.46 na linagusa 
vitongoji vitano ambavyo ni Sotta A, 
Nyang’hona, Kadashi, Kaningu B na 
Nyashimba ambapo linagusa kaya 725 na 
idadi ya watu 5,690.

Katika kuhakikisha kwamba wananchi 
wanaoguswa na miradi ya kimkakati 
wanalipwa fidia stahiki, hasa wale wa 
madini, mafuta na gesi, Serikali ya 
Tanzania imekuwa ikifuatilia kwa karibu 
na kushiriki kila hatua ili kila anayestahili 
fidia anaipata kwa mujibu wa sheria za 
Tanzania na hata zile za kimataifa.

Waziri wa Madini Dotto Biteko
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Habari
‘Mbakaji wa Facebook’ atiwa mbaroni

Na Mwandishi WETU,
Arusha

UMAARUFU wa Jeshi la Polisi Tanzania 
unaendeea kusambaa duniani kote 

baada ya kuonyesha uwezo na umahiri 
mkubwa katika kutenda kazi wake.

Siyo mara moja wala mbili, jeshi hilo 
la Polisi Tanzania limekuwa likipokea 
sifa kutoka maeneo mbalimbali duniani 
na hasa kwenye taasisi za kiusalama, 
ikiwamo Polisi wa Kimataifa (Interpol) 
kwa namna linavyofanya kazi kwa weledi 
– katika baadhi ya maeneo.

Ni kutokana na weledi huohuo, wiki 
iliyopita, Jeshi la Polisi limepongezwa 
kwa kufanikiwa kumkamata mtuhumiwa 
wa jinai nchini Afrika Kusini ambaye 
alitoroka gerezani nam baadaye 
kutangazwa kwenye mitandao ya kijamii; 
Twitter na Facebook, kwamba amefariki 
dunia kwa kuchomwa moto.

Kumbe matangazo hayo ilikuwa ni 
mbinu ya kuzuia Polisi kumsaka kwa 
imani kwamba amefariki dunia – wakati 
ilikuwa uongo.

Rais huyo wa Afrika Kusini ambaye 
ni maarufu kwa tuhuma za makosa ya 
ubakaji na mauaji, alifanikiwa kutoroka 
kwenye gereza moja jijini Bloemfontein, 
Johannesburg na kujificha kwa muda 
kabla ya kutangazwa amefariki dunia.

Inaelezwa kuwa mtuhumiwa huyo 
alikamatwa kwa mara ya kwanza Julai, 
2012 na kuhukumiwa kifungo cha muda 
mrefu kabla ya kutoroka Mei, 2021 na 
baadaye kutangazwa kufariki kwake 
dunia kupitia mitandao ya kijamii.

Thabo alikamatwa na kuhukumiwa 
baada ya kumbaka hadi kumuua mpenzi 
wake aitwaye Nomfundo Tyhulu – 
mwanadada huyu alikuwa mwanamitindo 
maarufu nchini Afrika Kusini.

Hata hivyo, vyombo vya usalama 
vya Afrika Kusini vilitialia shaka taarifa 
hiyo na kuendelea na uchunguzi wake 
na hatimaye Thabo Bester, alikamatwa 
Ijumaa iliyopita nchini Tanzania, katika 
Jiji la Arusha.

Thabo alikamatwa na Jeshi la Polisi 
akiwa na mpenzi wake, Dkt. Nandipa 
Magumana na rafiki yake aitwaye Zakaria 
Alberto. 

Thabo Bester ambaye anadaiwa 
kutumia mitandao ya kijamii, hasa 
Facebook kutongoza na hatimaye 
kufanikiwa kuwapata wasichana maarufu 
na wanafunzi na kuwabaka. 

Msemaji wa Jeshi la Polisi Tanzania, 
David Misime amethibitisha kukamatwa 
kwa mtuhumiwa huyo akiwa na mpenzi 
wake Dkt. Nandipa Magumana pamoja na 
raia mwingine Zakaria Alberto

Misime amesema taratibu za 
mawasiliano ya kisheria ya Tanzania 
na mfumo wa kimataifa zinaendelea 
kukamilishwa ili kumrejesha mtuhumiwa 
huyo Afrika Kusini kwa hatua zaidi.

Jitihada za kumkamata mtuhumiwa 
huyo zimefanikiwa zaidi kwa kutumia 
mfumo wake wa mawasiliano ya simu 
ya mkononi ambapo pamoja na kuficha 
utambulisho wake, intelinjensia ya idara 
kadhaa za usalama za Tanzania, Afrika 
Kusini na Polisi wa Kimataifa zikafanikiwa 
kumtia nguvuni.

Thabo ambaye mbali ya kudaiwa kuwa 
“mbakaji maarufu wa Facebook,” pia 
anakabiliwa na makosa mengine ya jinai, 
ikiwamo kutoroka gerezani, kudanganya 
kwamba amefariki wakati akijua kwamba 
haikuwa kweli.

Thabo
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afikirie tena. Hakuna mwanasiasa 
wanayeogopa kama wewe,” alimpa sifa 
Gachagua.

Akaongeza, “Hii ni kwa sababu 
unapoanza kuongea, mambo huchukua 
mkondo tofauti, hivyo msitishiwe. 
Hakuna nusu mkate.”

Kabla Rais Ruto kuchukua usukani, 
mtangulizi wake, Uhuru Kenyatta 
walikubaliana na Raila Odinga kuacha 
misuguano ya kiasi na kukubali kuwa na 
Kenya yenye umoja kupitia makubaliano 
yaliyopewa jina la “handisheki.”

Ruto na Raila walikuwa wakiwania 
nafasi ya urais katika uchaguzi wa 
mwaka 2017, ambapo Uhuru alishinda, 
huku Raila akipinga ushindi wake kwa 
madai ya kuibiwa kura. Msimamo wa 
Raila ulifanya Kenya kuwa taifa la 
maandamano na kukwamisha shughuli 
za maendeleo, hatua ambayo ilionekana 
kuwepo kwa ulazima wa kushirikiana 
kwa wanasiasa hao na hatimaye kuleta 
amani nchini humo.

Hata hivyo, baada ya handisheki, 
wawili hawa wakawa marafiki wa dhati 
huku Rais Ruto ambaye wakati huo 
alikuwa makam wa rais akiwamua kuwa 
pembeni.

Ruto katikati ya mtego 
wa makamu wake

Na Mwandishi MAALUM

MAKAMU wa Rais wa Kenya, Rigathi 
Gachagua ametishia “kubwaga 

manyanga” kwenye nafasi yake endapo 
mchakato aliouanza Rais William Ruto 
wa “kupatana” na mpinzani wake, Raila 
Odinga utafanikiwa.

Gachagua amesema kamwe hatakubali 
kubaki na nafasi yake, endapo Rais Ruto 
na Raila watakubaliana kushiriki – kwa 
namna yoyote ile, kugawana madaraka 
ya kuongoza Kenya.

Akizungumza katika Kanisa la 
AIPCA Limuru, Kaunti ya Kiambu, wiki 
iliyopita, Gachagua alisema kuwa iwapo 
ushirikiano na mapatano ya viongozi 
hao wenye wafuasi wengi nchini humo 
utafanikiwa yeye “atakaa mbali.”

Matamshi yake yanafuatia  kuanza kwa 
mchakato wa viongozi hao kukubaliana 
kusitisha “minyukano ya kisiasa” ili kuwa 
na Kenya yenye amani na mandeleo.

“Ikiwa kutakuwepo na handisheki 
(makubaliano), mimi sitakuwepo. Mnajua 
kile hutokea kila wakati wa handisheki 
na Odinga. Mliona kilichomfanyikia 
aliposhirikiana na aliyekuwa kiongozi 
mmoja wetu aliyepewa heshima. Mliona 
jinsi mambo yalivyoanza kuharibika,” 
alisema Gachagua.

Kauli ya Gachagua iliungwa mkono na 
Gavana wa Kiambu, Kimani Wamatangi 
ambaye alisema kuwa ajenda ya 
handisheki haiwezi ikapigiwa debe na 
Makamu wa Rais, Gachagua.

Wamatangi aliyekuwa akizungumza 
kwa kumpa sifa nyingi Gachagua 
– kwamba ni kiongozi shupavu na 
asiyeyumba katika misimamo yake, 
alisema kuwa kiongozi huyo hakika 
hatakuwa sehemu ya ushirikiao wowote 
utakaokubaliwa kwa viongozi hao wawili; 
Rais Ruto na Raila.

“Niliona meseji ya watu wa Odinga 
ikisema kuwa hawezi akakubali 
handisheki na Gachagua. Msiwe na 
wasiwasi. Tunajua ni nini kilimfanya 

Kenya

Gachagua
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Mezani kwa Chahali
Na Evarist Chahali

evarist@chahali.com

WIKI iliyopita, Mdhibiti na Mkaguzi 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 

alikabidhi ripoti nyingine. Nimeandika 
“nyingine” kwa sababu hili ni tukio la kila 
mwaka.

Na japo sina tatizo na tukio hili 
kurudiwa kila mwaka, inafika mahala 
ambapo ni kama ripoti hizo siYo 
tu zinapoteza maana yake, bali pia 
zinatuongezea maumivu tunaoipenda 
Tanzania yetu kwa dhati.

Sina kumbukumbu kuhusu historia 
ya ripoti za CAG, kwamba lini zilianza 
kuwekwa hadharani, lakini ukweli ni 
kwamba mengi ya yanayobainishwa 
kwenye ripoti hizo huishia “kupuuzwa.”

Na hili la yanayobaishinishwa kwenye 
ripoti hizo kupuuzwa yanachangia sana 
kushamiri kwa ufisadi katika Tanzania 
yetu. Kwa sababu, katika mazingira ya 
kawaida tu, kama kuna watu waliotajwa 
kwenye ripoti ya CAG ya mwaka 2021 
– kwa kuhusika katika - ama matumizi 
mabaya ya madaraka au kuwa na dalili 
za ubadhirifu, lakini hawakuchukuliwa 
hatua, kwanini tutarajie waliotajwa 
mwaka 2022 wachukuliwe hatua? 

Na kama wa 2022 hawakuchukuliwa 
hatua, kwanini tutarajie hawa waliotajwa 
majuzi wachukuliwe hatua?

Ufisadi unaongezeka kwa sababu 
hakuna utashi wa kisiasa kukabiliana 
na janga hilo na isiyokuwa bahati, janga 
hilo linaongezeka ukubwa na kuonekana 
linawashinda hata waliopewa dhamana 
kuzuia na kupambana na dudu hilo. 

Na kweli ni janga haswa. Kwa 
sababu, kwa mfano, miongoni mwa 
yaliyobainishwa katika ripoti ya CAG 
ni ufisadi kwenye “fedha za Covid-19”. 
Katika fedha hizo, dola za Marekani 
bilioni 1.6, sehemu kubwa ya fedha hizo 
ikiwa ni mkopo.

Hivi tuwe wakweli, katika mazingira 
tuliyonayo ya umasikini wetu, 
ukichanganya na ufisadi unaokwapua 

Samia ajipambanue kwa CAG

hata kidogo tulichonacho, tutamudu 
kweli kulipa madeni kama hayo ya fedha 
za Covid-19?

Je, hatuwezi kufika mahala 
tukakumbuka tahadhari iliyotolewa na 
aliyekuwa Spika wa Bunge la Jamhuri, 
Job Ndugai, kwamba tusipokuwa makini 
kwenye hiyo “kopa-kopa”, nchi inaweza 
kupigwa mnada?

Wakati kuna ukweli kwamba kulikuwa 
na hadaa nyingi katika utawala uliopita, 
ambapo baadhi ya mashirika kama 
Shirika la Mawasiliano la Tanzania 
(TTCL) na Shirika la Ndege (ATCL), 
yalisifiwa kwa kuzalisha faida, yakafikia 
hatua ya kutoa gawio kwa serikali, 
lakini sasa inafahamika kuwa yalikuwa 
yanazalisha hasara, serikali ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ina wajibu wa kuweka 
hadharani udanganyifu uliofanyika huko 
nyuma.

Hatua hiyo itaweza kuisaidia serikali 
hiyo “kutobebeshwa lawama isizostahili.” 
Waingereza wana msemo “huwezi  kuila 
keki na ukabaki nayo”, kwamba pindi 
ukila keki, lazima itaisha tu.

Serikali ya Rais Samia haiwezi 
kuendelea “kudumisha mazuri ya utawala 
uliopita” lakini hapohapo “ikajitenga na 
upungufu wa utawala huo.” 

Rais Samia
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Habari
Halmashauri watendaji wabovu

Na Mwandishi WETU

UTENDAJI mbovu wa baadhi ya 
halmashauri na kutowapa wananchi 

huduma stahiki na kwa muda, kunaweza 
kubebwa na sababu anuai, lakini kubwa 
ni kuwa na viongozi wa idara wasiokuwa 
na sifa.

Uchunguzi wa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
amebainisha kuwa huduma zisizoridhisha 
kwa mamlaka za halmashauri za wilaya 
na miji, kunakwamisha ustawi wa 
kuhudumia wananchi inavyostahili.

Katika ripoti yake ya 2021-2022, CAG 
amebaini kuwepo kwa halmashauri mbili 
za Mkoa wa Iringa; Mafinga na Mufundi 
kuongoza kundi la halmashauri 106 kwa 
kuwa na viongozi 14 wa  idara kila moja. 
Jumla ya wakuu wa idara 747 wabovu 
walibainika.

Katika mwaka wa fedha wa 2021 hadi 
2022, Tanzania ilikuwa na Halmashauri 
184. Hivyo, Halmashauri 106 zilikuwa na 
idara na vitengo ambavyo vinaongozwa 
na watumishi 747 wasio na sifa, ni sawa 
na asilimia 58.

Idadi hiyo ya kuwa na wakuu wa idara 
wengi – 14 kila moja, pia imebainika 
katika halmashauri za Babati, mkoani 
Manyara; Buchosa,  Wilaya ya Sengerema, 
Mwanza; Hai, mkoani Kilimnajaro na 
Ileje, mkoani Mbeya.

Pamoja na kwamba Ripoti ya CAG 
haielezi kinagaubaga, sifa wasizokuwa 
nazo wakuu hao wa idara. Pambazuko 
limebaini kuwa ni pamoja na kukosa 
elimu ya kutosha, uzoefu na hata weledi.

Tayari Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR - Tamisemi), Angellah Kairuki 
amewaagiza wakurugenzi kufuatilia na 
kuhakikisha kwamba nafasi zisizokuwa 
na wakuu wa idara wenye sifa, zinajazwa 
haraka iwezekanavyo.

Kwa mujibu wa CAG, “idara na vitengo 
vinavyoongozwa na wafanyakazi wasio 
na sifa vinaweza kukabiliwa na athari za 
utoaji wa huduma usioridhisha.”  

CAG anasema kuwa, halmashauri hizi 
zimekiuka maagizo ya Juni 16, 2022 

yaliyozitaka mamlaka zote za serikali 
za mitaa kufuata na kutekeleza muundo 
mpya ulioidhinishwa na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

Kwa mujibu wa uchunguzi wake, 
hali hii ilitokana na changamoto za 
miingiliano ya majukumu ya wakuu wa 
idara na vitengo yaliyoainishwa kwenye 
muundo wa zamani kwenda kwenye 
muundo mpya.

Kwenye ukurasa wa 79 wa ripoti 
husika, CAG ameorodhesha halmashauri 
zenye wakuu wa idara wasio na sifa.

Halmashauri hizo, na idadi ya 
watumishi wasio na sifa ikiwa kwenye 
mabano kwa kila Wilaya, ni kama 
ifuatavyo:

Kuna Babati (14), Mbinga (10), Babati 
(11), Mbogwe (8), Biharamulo (11), 
Mbozi (10), Buchosa (14), Halmashauri 
ya Wilaya Mbulu (12), Buhigwe 
(11), Halmashauri ya Mji Mbulu (7), 
Halmashauri ya Mji Bukoba (6), Missenyi 
(7), Halmashauri ya Wilaya Bukoba (6), 
Misungwi (7), Bukombe (2), Mkinga (4).

Zingine ni Busokelo (7), Mlele (5), 
Chato (6), Momba (9), Chemba (4), 
Monduli (2), Chunya (8), Moshi (7), 
Geita (2), Moshi (3), Geita (1), Mpanda 
(3), Hai (14), Mpanda (1), Hanang (10), 
Mpimbwe (2), Ileje (14), Msalala (5), 
Ilemela (7), Mtama (3), Iramba (6), 
Mtwara (7), Iringa (13), Mufindi (14), 
Iringa (12), Muleba (10).

Kadhalika, kuna Kahama (7), Mwanga 
(4), Kakonko (9), Nachingwea (6), 
Kaliua (5), Namtumbo (14), Karagwe 
(4), Newala (9), Halmashauri ya Wilaya 
Kasulu (6), Ngara (5), Halmashauri ya 
Mji Kasulu (4), Njombe (7), Kibondo (3), 
Njombe (2), Kigamboni (2), Nsimbo (7), 
Kigoma (13), Nyanghwale (10), Kigoma-
Ujiji (5), Nyasa (13), Kilolo (13), Rombo 
(10), Kilwa (6), Ruangwa (5), Kishapu 
(4), Rungwe (1), Kiteto (3), Same (8), 
Kondoa (4).

Pia, kuna Sengerema (10), Kondoa (1), 
Shinyanga (8), Kwimba (8), Shinyanga 
(11), Kyela (1), Siha (8), Kyerwa (6), 
Simanjiro (14), Lindi (5), Songea (6), 
Liwale (7), Songea (5)na Ludewa (10).
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Inaendelea Uk. 12

Na Ibengwe Shileki MAZEGE 

BAADA ya ushindi wake, 
Mwanamalundi akaondoka Maswa 

na kwenda Kijiji cha Nela, Kwimba, 
Mwanza, ambako lilipangwa shindano 
jingine kubwa. Katika shindano hili 
Mwanamalundi alishinda. Kwa kuwa 
katika safari zake zote huambatana na 
jopo la wapishi wa chakula, ushindi huu 
ulimkwaza Gíndü Nkíma, mpinzani wake 
mkubwa ambaye aliamua kuloga chakula 
anachoandaliwa Mwanamalundi ili 
kisiive hata kikipikwa wiki nzima.

Ni kweli kabisa, wapishi wa 
Mwanamalundi walilalamika kuhusu 
chakula kutoiva kabisa kwa muda mrefu 
huku kuni zikikaribia kuisha. Hivyo, 
wapishi wakaomba msaada wa kuni 
kwa Mwanamalundi. Baada ya wapishi 
kulalamika, Mwanamalundi akasonta/
akanyoosha kidole kwenye pori dogo 
jirani alipokuwa na kuwaambia wapishi 
waende wakakate kuni alikonyooshea 
kidole. 

Isoyokuwa bahati, wakati ananyoosha 
kidole hicho hakujua kama ndani ya pori 
hilo kulikuwa kuna mifugo na wachungaji 
kadhaa – watu wote pamoja na mifugo 
waliokuwamo ndani ya pori walikufa na 
kukauka kama kuni.

Tukio hili la kukausha miti na kuua 
ng’ombe na wachungaji wake, lilimuudhi 
sana kingozi wa Nela, Mtemi Masanja wa 
III ambaye aliamuru askari wake waende 
kumkamata Mwanamalundi haraka 
iwezekanavyo ili awajibishwe. 

Askari wa Mtemi Masanja waliogopa 
sana kumkamata Mwanamalundi 
wakihofia kufa, hata hivyo amri ya Mtemi 
haipingwi, hivyo Iliwalazimu kwenda 
kumsaka na kumkamata tu sababu 
walimuogopa zaidi kiongozi.

Kabla Mwanamalundi hajakamatwa, 
inaelezwa kwamba alijua jambo hilo 
lingetokea. Hivyo akaenda haraka 
kumuaga mama yake mzazi na 

Ng’wanamalundi na miujiza 
yenye maswali mengi - IV

kumuachia maagizo. Mwanamalundi 
alikamua maziwa kiasi fulani kwenye 
kikombe na kisha akampa mama yake 
na kumwambia; “Iwapo maziwa haya 
yataanza kuganda, ujue kuwa nipo katika 
hali mbaya, iwapo yataganda kabisa, ujue 
kuwa nimekufa!”

Mwanamalundi akachukua shoka isiyo 
na mpini kisha akaiegamisha ukutani 
na kumwambia mama yake, “Iwapo 
nitakamatwa na kupelekwa kuuawa, 
shoka hii itakuwa ikipanda ukutani nikiwa 
napelekwa kukatwa shingo, tukifika eneo 
nitakalouawa, basi hii shoka itapandisha 
hadi mwisho wa ukuta kuonesha kuwa 
tumefika mwisho wa safari!” Mama yake 
alipokea maagizo hayo na haikuchukua 
muda Mwanamalundi akakamatwa na 
askari wa Mtemi Masanja.

Mtemi Masanja III aliamua kupeleka 
shauri hilo kwa watawala wa kikoloni 
(Wajerumani) ili wamchukulie hatua 
Mwanamalundi. Uchunguzi ukafanyika 
na Mwanamalundi akaonekana ana hatia 
ya mauaji ya watu wasio na hatia. Adhabu 
ya kosa hili ilikuwa ni kunyongwa.

Katika safari hii ya kunyongwa, 
Mwanamalundi aliambatana na 
Makongoro Igana ambaye alikuwa 
ni Mtemi wa Ilemela. Mtemi huyu 
alikuwa ana hatia ya kuwachapa viboko 
Wajerumani baada ya kupita eneo ambalo 
hawakuruhusiwa wageni.

Mtemi Makongoro Igana kila 
alipokuwa akisafiri juu ya punda, mkono 
wake wa kuume ulikuwa umeshika fimbo 

Mwanamalundi
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Ng’wanamalundi na miujiza 
yenye maswali mengi - IV

ndefu. Fimbo hiyo hutumika kumchapia 
kila atakayepita upande wa kuume katika 
safari zake. 

Wajerumani hawakujua utaratibu 
huo wa Mtemi Makongoro. Siku 
wajerumani walipopishana safarini na 
Mtemi Makongoro, walipita upande wa 
kuume wenye fimbo. Mtemi Makongoro 
akawachapa fimbo wazungu hao 
kama ilivyo jadi yake. Wazungu hao 
walishindwa kumvumilia, wakamkamata 
na kumfungulia mashtaka yaliyoamuru 
anyongwe.

Mtu mwingine akiitwa Kaliyaya, 
aliyambatana na Mwanamalundi 
katika safari ya kunyongwa. Huyu 
Kaliyaya alikuwa ni mtu aliyeonekana 
ni mwenye ushawishi mkubwa kwa 
watu wa jamii yake. Kukubalika kwake 
kulimfanya apate wafuasi wengi ambao 
walihofiwa kumpindua Mjerumani. 
Hivyo wajerumani wakaona ni bora 
wamfungulie mashtaka ili wamnyonge 
kabla hajawapindua. 

Kaliyaya alikuwa ni mtu wa kawaida tu 
ila ni mwenye ushawishi na kipenzi cha 
watu wengi.

Mtu wa tatu aliyeambatana na 
Mwanamalundi katika safari ya 
kunyongwa ni Mtemi Italange wa 
Bugando. Mtemi huyu aliingia mgogoro 
na Wajerumani baada ya kuhodhi eneo 
kubwa la pwani ya Ziwa Victoria na 
bandari zake kisha akakataa kuwapa 
Wajerumani. Ili kumnyang’anya utajiri 
huo, Wajerumani wakaamua kumfungulia 
mashtaka ili wamnyonge.

Zoezi la kunyongwa lilipofika, 
Mwanamalundi alikuwa ndio mtu 
wa kwanza kuvishwa kitanzi. Kamba 
ilipofyatuliwa tu ili kumuua, kamba 
ikakatika yenyewe. Zoezi la kumuua 
likaahirishwa, badala ya kunyongwa 
akabadilishiwa adhabu.

Ikaja zamu ya Mtemi Makongoro 
Igana. Mtemi alipowekewa tu kitanzi 

shingoni na kisha kuifyatua kamba hiyo 
ili kumuua, ghafla kukatokea mfano 
wa sinema kwenye ukuta. Ni sinema ya 
kimiujiza iliyoonesha matukio ya kivita 
miaka ya nyuma. 

Askari wakageuka kuitazama sinema 
hiyo. Sinema haikuchukua zaidi ya dakika 
moja, ikaisha. Walipomgeukia yeye 
(Mtemi Makongoro Igana) wakaona hana 
kamba shingoni. Huyu naye akawekwa 
pembeni na kubadilishiwa adhabu.

Akaja Mtemi Italange. Huyu 
alipowekewa kitanzi shingoni, naye pia 
kamba ilifyatuka. Akawekwa pembeni 
na kubadilishiwa adhabu. Ilipofika zamu 
ya Kaliyaya, kitanzi kilipofyatuliwa ili 
kumnyonga, hakika kitanzi kilimuua. 
Huyu hakuwa mwenye ulinzi wowote 
ule kishirikina; yaani alikuwa ni mtu wa 
kawaida tu.

Ndipo mamlaka za Wajerumani 
ikaamuru askari wapeleke watu hao 
watatu Tabora kutoka Mwanza. Wakiwa 
njiani kuelekea Tabora, walifika Nzega 
na kuamua kupumzika kidogo chini ya 
mti mkubwa nje ya Shule ya Sekondari 
Chama.

Hapo askari wa utawala wa Wajerumani 
wakaendelea kuuliza maswali mengi kwa 
Mwanamalundi kuhusu nguvu zake na 
kisha wakamuomba afanye muujiza wa 
mwisho kabla hajafikishwa gerezani. 

Mwanamalundi akawaambia askari 
kuwa bado ana uwezo mkubwa, hata huo 
mti waliopumzikia anaweza kuukausha. 
Aliongea maneno hayo huku akiupigapiga 
mti huo, ghafla mti ulikauka palepale na 
majani makavu yakaanza kudondoka. 
Askari wale waliogopa sana tukio hilo.

Walipofika Tabora Mjini, 
Mwanamalundi na wale watemi 
wawili walipelekwa gerezani ambamo 
waliunganishwa na watu wengine wenye 
makosa yaliyoitwa “makubwa” kisha 
baada ya siku kadhaa wakapelekwa 
Kisiwa cha Mafia, Pwani ili kutumikia 
kifungo cha miaka mitatu.
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Na Digna DESIRATA 

WAAFRIKA wengi, chini ya uongozi 
wa machifu wao walipinga 

utumwa, ubaguzi na utengano uliokuwa 
unasababishwa na wakoloni. 

Badala yake walihimiza uhuru, usawa 
na umoja wa binadamu wote, bila 
kutofautisha kati ya wageni na wenyeji.

Misimamo ya Waafrika hawa ilitokana 
na uelewa wao, kama Waafrika, kuhusu 
nadharia ya maadili asilia, ambayo 
msingi wake ni “kanuni ya usawa wa 
kimaumbile” kati ya watu wote. 

Mfano, kuhusu maadili, mwanafilosofia 
Tempels (1959:56), katika kitabu chake 
cha “Bantu Philosophy,” anasema kuwa, 
“Maadili ya Wabantu hukataza uwongo, 
ulaghai, wizi na uzinzi, kutokana na 
sababu zilezile za uharibifu dhidi ya 
ustawi wa watu unaotokana na tabia 
hizi.” 

Anaongea kuwa, maadili ya Wabantu 
“pia yanakataza, kwa mtazamo wa 
Kibantu, tabia kadhaa kama ndoa za 
utotoni, na ukatili wa kijinsia.” 

Anahitimisha kwamba, “kwa ufupi, 
Wabantu wanajua na kukubali sheria 
asilia ya maadili kama inavyofafanuliwa 
kupitia Amri Kumi za Musa.” 

Inapaswa kuangalia mtazamo 
wa Waafrika kwa msaada wa fikra 
za Wanazuoni Mamboleo wafuatao, 
walioandika kuhusu maisha ya Afrika:  

Placide Tempels (1959) na kitabu 
chake, “Bantu Philosophy”; John Mbiti 
(1969) na kitabu chake, “African Religion 
and Philosophy”; Barry Hallen (2002) na 
kitabu chake, “A Short History of African 
Philosophy”; Kwasi Wiredu (2004) na 
kitabu chake, “A Companion to African 
Philosophy.”

Na wengine wakiwamo  John Iliffe 
(2007) na kitabu chake, “The History 
of a Continent”; Molefi Asante na 
Ama Mazama (2009) na kitabu chao 
“Encyclopedia of African Religion”; Elvis 
Imafidon na John Bewaji (2014) na 
kitabu chao, “Ontologized Ethics”; Isaac 

Waafrika mamboleo na maadili asilia

Ukpokolo (2017) na kitabu chake.
Pia , “Themes, Issues and Problems 

in African Philosophy”; Ademola 
Fayemi (2017) na makala yake, “African 
philosophy in search of historiography”; 
na Motsamai Molefe (2019) na kitabu 
chake, “An African Philosophy of 
Personhood, Morality, and Politics”. 
Ufafanuzi wa vitabu hivyo ni kama 
ifuatavyo;

Jawabu kwa swali la kiteolojia
Kuhusu swali la kiteolojia linalouliza, 

“mpango wa Mungu wa dini yetu 
unasema nini kuhusu maisha bora na 
ustawi thabiti wa kila mtu,” majibu ya 
Waafrika mamboleo ni haya: 

Kwamba, inawezekana kuwa kanuni 
za maumbile, tunazozikubali kwa kauli 
moja, zilitoka kwa Mungu fulani, japo 
hatukubaliani kwa kauli moja ni Mungu 
yupi amesanifu kanuni zipi, lini na kivipi; 

Kwamba, ubaya wa tabia kama vile 
wizi hautokani na tamko la kimungu, 
bali tamko la kimungu ni njia ya 
kutufahamisha ukweli kwamba, tabia 
hiyo inapingana na kanuni ya ustawi wa 
watu; 

Na kwamba, kwa hiyo, hata bila 
kujiuliza kanuni za maumbile zimetoka 

Tempels
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wapi, tunaweza kujadili na kukubaliana 
kuhusu kanuni za maadili asilia kutokana 
na kanuni za maumbile pekee bila 
kuongelea kanuni za ufunuo wa kimungu.

Jawabu kwa swali la kibayolojia
Mbili, kuhusu swali la kibayolojia 

linalouliza, “binadamu ni kitu chenye 
hulka ya namna gani endapo hulka 
yake itatazamwa kama mti wenye 
matawi mbalimbali,” majibu ya Waafrika 
mamboleo ni haya: 

Kwamba, kuna tofauti kati ya mtu na 
kitu, tofauti kati ya utu na ukitu. 

Kwamba, kila binadamu ni kiumbehai 
chenye mwili uliogawanyika katika 
viungo mbalimbali vinavyotofautiana, na 
vyenye kukamilishana kikazi, kila kiungo 
kikiwa na silika asilia  ya kibayolojia  
inayokielekeza namna ya kutekeleza kazi 
yake. 

Kwamba, kila kiungo cha mwili 
kinapigania uzima na ustawi wa mwili 
mzima, lakini chini ya usimamizi wa 
kiungo cha mwili kiitwacho “ubongo,” 
ambacho ni kitovu cha hazina ya akili na 
utashi.

Kwamba, kuna silika asilia za 
kibinadamu nyingi, baadhi zikiwa na sura 
chanya, zingine sura hasi. 

Kwamba, kwa upande mmoja, kuna 
silika asilia ya kupenda miguu minene 
(crurophlia), kupenda matiti yaliyotuna 
(lactophilia), kupenda macho makubwa 
(oculophilia), kupenda nywele ndefu 
(tricophilia), kupenda kufanya mapenzi 
(erotophilia).

Pia kupenda umati (agoraphilia), 
kupenda mtu wa jinsia tofauti 
(heterophilia), kupenda mtu wa 
jinsia moja (homophilia), kupenda 
watoto (pedophilia), kupenda wazee 
(gerontophilia), na kupenda ugomvi na 
hata kupenda maiti (necrophilia).

Kwamba, kwa upande mwingine,  
kuna silika asilia ya kuogopa kufanya 
mapenzi (erotophobia), kuogopa 
umati (agoraphobia), kuogopa mtu wa 
jinsia tofauti (heterophobia), kuogopa 
mtu wa jinsia moja (homophobia), 

Waafrika mamboleo na maadili asilia

kuogopa watoto (pedophobia), kuogopa  
wazee (gerontophobia), kuogopa 
maiti (necrophobia), kuogopa kinyesi 
(scatophobia). 

Kwamba, baadhi ya silika asilia chanya 
zilizotajwa hapo juu ni viashiria asilia 
kwa ajili ya kumwonyesha kibindamu 
malengo yenye mchangi chanya katika 
ustawi wake.

Na kwamba, baadhi ya silika asilia 
hasi zilizotajwa hapo juu ni mbinu ya 
kibindamu ya kulinda na kukuza maisha 
yake dhidi ya hatari za kimazingira.

Jawabu kwa swali la kisaikolojia
Tatu, kuhusu swali la kisaikolojia 

linalouliza, “kuna uhusiano gani kati 
ya fikra, maamuzi na matendo ya 
kibinadamu,” majibu yao ni haya: 

Kwamba, wanadamu ni “viumbe 
wenye urazini,” yaani uwezo wa kutumia 
ubongo kufikiri, kukumbuka, kutambua, 
kuamua na kufanya matendo huru ya 
kimwili chini ya uongozi wa ubongo, 
matedo haya yakiwa ni  mbinu ya 
kufanikisha lengo kuu la maisha binafsi 
na ustawi wa jamii.

Robert Moffat
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Historia

Na Mwandishi MAALUM

MAADHIMISHO ya Sikukuu ya 
Pasaka, yamechanganyika katika 

maeneo mawili; huzuni na furaha. 
Katika huzuni, kiongozi wa Wakristo, 

Yesu aliyezaliwa zaidi ya miaka 2,000 
iliyopita katika mji mdogo wa Bethlehemu 
katika nchi ya Yudea, alikamatwa, 
akateswa na hatimaye kuuawa.

Lakini historia hiyo hiyo, inaeleza 
upande wa pili wa Pasaka, kwamba baada 
ya kuuawa  na kuzikwa, Yesu alifufuka na 
kuwa ishara ya ukombozi na kufutwa kwa 
dhambi kwa wale wanaoamini.

Kabla ya kuuawa kwa Yesu Kristo, 
Mnazaleth, kulikuwa na mchakato wa 
kesi ili kumtia hatiani na hilo lilifanywa 
ili kuhakiisha kwamba “haki inaonekana 
na inatendeka.”

Kesi ya Yesu Kristo hadi kuhumiwa 
kifo ilipita katika sehemu sita katika 
uendeshaji wake katika mahakama 
mbili; Mahakama ya Kidini (Kiyahudi) na 
Mahakama ya Kisiasa (Kirumi). 

Na katika Mahakama hizi zote mbili, 
mashitaka yalikuwa tofauti kulingana na 
makosa yaliyoletwa kwenye mahakama 
husika.

Katika kila mahakama, kulikuwa na 
hatua tatu kama ifuatavyo; Mahakama ya 
kidini – yesu aliwekwa mbele ya kionogi 
aitwaye Anasi, baadaye akapandishwa 
kizimbani mbele ya Kayafa na mwisho 
kwenye Baraza.

Katika Mahakama ya Kidini ya 
Kiyahudi, Yesu alishtakiwa kwa Makosa 
Mawili; kukufuru (alisema atalivunja 
hekalu na kulijenga kwa siku tatu, hii 
ilikuwa kufuru) na pia kujiita Mwana wa 
Mungu (Masiya).

Makosa yote hayo yalikuwa ni makosa 
ya kidini na alitakiwa aadhibiwe kwa 
taratibu za kidini katika mahakama hiyo.

Lengo la viongozi wa kidini ya 
Kiyahudi lilikuwa ni lazima Yesu afe kwa 
sababu walimwona kuwa mwiba kwenye 
maslahi yako. 

Kwa vile Mahakama ya Dini ya 
Kiyahudi haikuwa na mamlaka ya kutoka 

hukumu ya adhabu ya kifo hasa wakati 
wa utawala wa Warumi kule Palestina 
(pamoja na Israeli), viongozi hao wa 
dini wakaamua kumpeleka Yesu kwenye 
Mahakama ya Kisiasa (Kirumi) kwa 
Ponsio Pilato ambaye alikuwa Gavana 
akimwakilisha Kaisari. 

Pilato ndiye aliyekuwa anasimamia 
mahakama hiyo ya Kirumi na ndiyo 
iliyokuwa na mamlaka ya kumhukumu 
mtu adhabu ya kifo.

Katika mahamaka ya Kisiasa, shauri la 
Yesu lilipita katika hatua tatu; alisimama 
mbele ya Pilato, Herode na Pilato tena 
kwa hukumu ya mwisho.

Viongozi wa Dini ya Kiyahudi ndio 
waliokuwa walalamikaji (Washitaki). 
Walielewa kuwa wakienda kwa Pilato na 
yaleyale makosa au mashtaka ya kidini, 
Pilato atawaambia wakamhukumu kwa 
sheria zao za kidini.

Kwamba  hata kama angeamua kutoa 
hukumu, basi hukumu hiyo isingekuwa 
ni adhabu ya kifo (kama ambavyo wao 
walitaka Yesu auawe).

Kutokana na sababu hizo, wakaamua 
kuyabadilisha mashtaka yake kutoka 
makosa ya kidini na kumbambikizia 
makosa ya kisiasa.

Hapo kwa Pilato wakaja na makosa 

Kesi dhidi ya Yesu ilivunja sheria

Picha ya kuchora inayoaminika kuwa sawa na 
sura ya Yesu



17Jumatatu, 
Aprili 10-16, 2023

Inatoka Uk. 16

Endelea Uk. 18

Historia

apelekwe kwenye gereza lililokuwa ndani 
ya hekalu mpaka hapo Baraza Kuu la 
Wayahudi litakapokaa kama ambavyo 
Mitume Petro na Yohane walivyowekwa 
(Matendo 4:3; 5:17), lakini Yesu mara 
tu baada ya kukamatwa akapelekwa 
nyumbani kwa Kuhani Mkuu (Yohane 
18:13-27).

Hii ilikuwa tofauti au kinyume na 
taratibu za kawaida; kwanza kilikuwa ni 
kipindi cha Pasaka. Usiku huo ulikuwa 
ni Usiku Mtakatifu kadili ya Liturujia ya 
Wayahudi, na makuhani walitarajiwa 
kuwa na familia zao na siyo kusikiliza kesi 
ya Rabi tu fulani kutoka Galilaya. 

Pili, nyumba ya Kuhani Mkuu kwa 
vyovyote vile ilikuwa nzuri na ya kistarehe 
kiasi kwamba pengine isingeweza 
kuwatosha wajumbe wote 72 wa baraza 
hilo kama wangeweza kukusanyika wote 
kwa taarifa ya haraka na ya muda mfupi 
kiasi hicho.

Pia haikuruhusiwa kesi au shauri 
lolote kuendeshwa wakati wa Sikukuu 
au Maandalio ya Sikukuu, lakini 
viongozi haohao wa sheria za Kiyahudi 
waliendesha shauri la Yesu wakati wa 
Sikukuu ya Pasaka.

Kila mjumbe wa Baraza alipaswa 
kupiga kura binafsi/kwa siri kukubali au 
kukataa wakati wa uamuzi wowote ya 
hukumu, lakini Yesu alihukumiwa kwa 

matatu; kuwataharakisha watu 
(kuwachochea watu wagome na kuupinga 
utawala wa Kirumi wa Kaisari - hili ni 
kosa la uchochezi); kuwakataza watu 
wasilipe kodi kwa Kaisari na kujifanya 
yeye ni Mfalme (dhidi ya Kaisari).

Makosa hayo yote kimsingi ni makosa 
ya uhaini na  adhabu yake ni kuhukumiwa 
kifo.

Pamoja na hila zote hizo, bado 
walikosa ushahidi wa kumshawishi Pilato 
atoe hukumu hiyo. Pilato akaitupilia 
mbali hii kesi kwa sababu ilikosa hoja 
za kimantiki katika sheria. Akawaambia 
wampelekee Herode shauri hilo kwa 
kuwa Yesu alikuwa raia wa eneo la 
Galilaya na Herode (Antipas) alikuwa 
mtawala wake wa kimila. 

Herode ambaye alikuwa Yerusalemu 
kipindi hicho cha Sikukuu ya Pasaka, 
naye hakuona kosa lolote la Yesu. Zaidi 
alifurahi tu kumwona maana alikuwa 
anazisikia tu habari zake akiambiwa na 
watu; na alikuwa anamchanganya na 
Yohane Mbatizaji.

Herode hakutaka kuendelea na kesi 
hiyo na akashauro wamrudishe tena kwa 
Pilato huku wakishinikiza kwa nguvu 
zote na kelele kuwa asipomhukumu 
Yesu adhabu ya kifo maana yake hana 
ushirika na Kaisari. Na pia watamtaarifu 
Kaisari kuwa Pilato anawatetea watu 
wanaompinga Kaisari.

Pilato aliposikia hayo na kwa kuogopa 
“kutumbuliwa” na Kaisari akaamua 
kufanya kama walivyotaka. Akamhukumu 
Yesu adhabu ya kifo kwa kuwambwa 
msalabani chini ya usimamizi wa askari 
wa Kirumi.

Taratibu za kisheria zavunjwa
Kesi ya Yesu ndiyo inatajwa kuongoza 

mpaka sasa kwa kuvunja rekodi ya 
uvunjifu wa taratibu nyingi za mshingi 
wa kisheria katika shughuli za uendeshaji 
wa mashtaka. 

Rekodi hii haijawahi kuvunjwa hadi 
sasa na hili linaweza kuthibitishwa na 
hatua zifuatazo;

Baada ya Yesu kukamatwa alitakiwa 

Kesi dhidi ya Yesu ilivunja sheria

Yesu msalabani
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kura ya pamoja.
Kama mtu akihukumiwa kifo huko 

Rumi, hukumu hiyo ilitakiwa itekelezwa 
siku inayofuata, lakini Yesu alihukumiwa 
na hukumu hiyo ilitekelezwa muda mfupi 
tu baada ya kutolewa.

Wayahudi hawakuwa na mamlaka ya 
kutoa hukumu ya kifo, lakini hukumu 
ya Yesu ilipendekezwa na Wayahudi na 
wakampeleka kwa Pilato kuomba ruhusa 
ya utekelezaji.

Haikuruhusiwa shauri lolote 
kuendeshwa wakati wa usiku, lakini 
shauri la Yesu liliendeshwa usiku.

Mtuhumiwa yeyote alipaswa kupewa 
mshauri au wakili na uhuru wa kuleta 
mashahidi, lakini Yesu hakupewa nafasi 
hii ili kuhakikisha adhabu wanayoitaka 
wahiaki, itolewe bila kipingamizi.

Mashtaka ya mtuhumiwa yalipaswa 
kubakia hayohayo katika kila hatua ya 
kesi, lakini mashtaka ya Yesu yalibadilika 
kila hatua ya kesi kutoka kukufuru na 
kujiita yeye ni Mwana wa Mungu (Masiha) 
alipopelekwa kwenye Mahakama ya 
Kidini, hadi kutaharakisha jamii na 
kusababisha uasi, kuwakataza watu 
kulipa kodi kwa Kaisari na kujitangaza 
kuwa ni Mfalme wa Wayahudi.

Mtuhumiwa hakutakiwa kuulizwa 
maswali ya kujifunga au maswali ambayo 
majibu yake yatamfunga, lakini Yesu 
aliulizwa kama yeye ni Kristo. 

Yesu hakuwa na kosa
Kuna mazingira kadhaa yanaonesha 

Yesu alihukumiwa bila kosa kuanzia 
mwanzo kesi hadi mwisho.

Zipo dalili zilianza kujitokeza mapema 
kwamba Yesu hakuwa na makosa na 
hilo lilimtokea mke wa Pilato ambaye 
alioteshwa katika kuwa Yesu hakuwa 
na hatia na akamtumia ujumbe huo 
mumewe (Matayo 27:19)

Pilato alijitahidi sana kuepuka 
kumhukumu kifo Yesu. Kulikuwa na 
desturi ya kumfungua mfungwa mmoja 
wamtakaye kipindi cha Sikukuu ya 
Pasaka (kama tu ambavyo rais wan chi 
anatoa msamaha kwa wafungwa kipindi 

cha Sikukuu ya Uhuru), Pilato alijaribu 
kuitumia desturi hiyo ili aweze kumtoa 
Yesu. 

Akaamua kuwaletea Baraba, mtu 
mharifu na aliyeleta taharuki kwa kuleta 
kile kilichoelezwa kuwa ni fitina na 
kusababisha mauaji, hivyo akampeleka 
mbele ya umma na kuuliza nani aachiwe 
huru kati ya Yesu au Baraba? Aliamini 
kwamba watamchagua Yesu atoke na 
Baraba ahukumiwe, lakini wakataka 
afunguliwe Baraba na Yesu asulibiwe 
(Matayo 27:15-18).

Pilato alijaribu sana kuuliza umma 
uliokusanyika kutaka kujua kosa hasa 
la Yesu ni lipi hadi kustahili kusulubiwa 
- akawauliza, “kwani ni ubaya gani 
alioutenda?” (Matayo 27:23); bado 
wakajibu, “Na asulubiwe.”

Mwisho, Pilato akaamua kuosha 
mikono yake kuonesha kuwa yeye hana 
hatia juu ya kifo cha Yesu. Akasema, 
“mimi sina hatia katika damu ya mtu huyu 
mwenye haki; yaangalieni haya ninyi 
wenyewe” (Matayo 27:24). Kwa kulinda 
cheo chake kama Gavana akamtoa Yesu 
kwao asulubiwe.

Kesi dhidi ya Yesu ilivunja sheria

Yesu amefufuka
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APRILI 23 ngumi zitapigwa sana tu 
jijini Dodoma wakati bondia maarufu 
nchini, Hassan Mwakinyo atakapopanda 
ulingoni kuzipiga na Kuvesa Katembo wa 
Afrika Kusini.

Lengo la pambano hilo ni kusaidia 
kupata pesa za kununua taulo 40,000 za 
watoto wa kike ambazo zitagawiwa kwa 
wanafunzi wa mikoa wa nyanda za juu 
Kusini.

Tayari kampuni ya Softcare Sanitary 
Pads imetoa taulo 20,000 na fedha 
ambavyo kwa pamoja vina thamani ya Sh. 
milioni 35 ili kuunga mkono juhudi hizo 
kwa mabinti hao.

Promota wa shindano hilo, Sophia 
Mwakagenda, ambaye ni Mbunge wa Viti 
Maalumu Mkoa wa Mbeya, alisema katika 
kuona umuhimu wa elimu kwa mtoto 
wa kike waliamua kuandaa pambano 
hilo ili kuchangia taulo za kike ziweze 
kuwasaidia mabinti kuondoa vikwazo 
kwenye masomo yao.

Promota huyo alitaja sababu  kuchagua 
pambano hilo kufanyika Aprili 23, 
Dodoma  ni kuhakikisha idadi kubwa 
ya wananchi wanapatikana kushuhudia 
masumbwi hayo kutoka maeneo 
mbalimbali ya Tanzania.

“Kwa kuwa Dodoma ni katikati ya 
nchi, tunatarajia watu wengi zaidi 
kutoka mikoa ya jirani watahudhuria, 
lakini kwa sasa Dodoma vikao vya Bunge 
vinaendelea, hivyo ushiriki wa wabunge 
ni muhimu sana na wanaweza kupatikana 
kwa urahisi kwa sasa,” alisema mbunge 
hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Dorrycare 
Technology Company, Victor Zang 
alisema lengo la pambano hilo ni 
kuchangisha fedha za kununua angalau 
taulo za kike 40,000 na kuzipeleka 
kwenye jamii, hususani kwa wanafunzi 
na wanawake wenye mahitaji maalumu 
ili kuwahakikishia hedhi salama.

Mwanaspoti

Mwakinyo Mwakinyo 
kuzichapa Dodomakuzichapa Dodoma
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GAZETI hili huandaliwa na kusambazwa na Chama cha Waandishi wa Habari Tanzania (Tampa).  
Pambazuko limesajiliwa na Serikali ya Tanzania, kupitia Idara ya Habari (MAELEZO) na kupewa 
leseni namba - 00000448.

POLE SANA POLE SANA 
MWANJILE…MWANJILE…

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia) akizungumza 
kwa kumfariji Brigedia Jenerali (mstaafu) Aloyce 
Mwanjile juzi – Jumamosi; Aprili 8, 2023, alipokwenda 
Bunju A, Dar es Salaam kuhani msiba wa binti wa 
Mwanjile, Faithnancy, aliyefariki Ijumaa – Aprili 7, 
2023. (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuu).


