Habari Kuu
Chongolo ‘afagilia’ mafanikio ya ‘dhababu ya kijani’
Parachichi imepachikwa jina la dhahabu ya kijani kutokana na kuwa zao linaloingiza fedha nyingi za kigeni na kuwanufaisha wakulima na nchi kwa fedha za kigeni.

ZAO la parachichi linazidi kuvutia wakulima na wawekezaji nchini Tanzania kutokana na nafasi yake katika kuongeza kipato, kutengeneza ajira na kuingiza fedha za kigeni kupitia mauzo katika masoko ya kimataifa.
Zao hilo, linaloitwa “dhahabu ya kijani”, limekuwa miongoni mwa mazao yanayopewa msukumo na serikali ili kupanua uzalishaji na kuwawezesha wakulima kunufaika na mahitaji yanayoongezeka.
Waziri wa Kilimo, Daniel Chongolo, amehimiza uwekezaji katika zao hilo, akieleza kwamba mapato yake yameongezeka zaidi ya maradufu ndani ya miaka mitano.
Kwa takwimu alizoeleza, mapato yalipanda kutoka dola za Marekani milioni 44.2 mwaka 2020/2021 hadi dola milioni 97.2 mwaka 2025/2026. Hilo ni ongezeko la dola milioni 53, sawa na takribani asilimia 120.
Ukuaji huo unaonyesha nafasi ya parachichi katika biashara ya kilimo na kwamba msukumo zaidi utamaanisha mazao na fedha zaidi.
Kwa mkulima, manufaa yake yanatokana na kuuza matunda yenye ubora unaokidhi mahitaji ya wanunuzi. Mafanikio yanahitaji miche bora, huduma sahihi shambani, uvunaji kwa wakati na utunzaji unaozuia matunda kuharibika.
Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), linasema parachichi linakuwa chanzo muhimu cha kipato, ajira, uwekezaji na mapato ya mauzo nje nchini Tanzania.
Fursa zake zinaenea zaidi ya mashambani. Uzalishaji unahitaji wafanyakazi, huku ukusanyaji, upangaji wa madaraja, ufungashaji na usafirishaji vikifungua milango ya biashara kwa vijana, wanawake na watoa huduma.
Chongolo anawaasa wakulima na wawekezaji kwamba usindikaji wa parachichi unaweza kuongeza thamani kwa kutengeneza mafuta ya parachichi, hatua inayopanua matumizi ya zao hilo na nafasi za uwekezaji wa viwanda.
Waziri huyo wa kilimo amesema kuwa serikali imeeleza dhamira ya kuimarisha uzalishaji, kuongeza thamani na kupanua masoko ya ndani na nje.
Hata hivyo, FAO inaonya kwamba uwezo huo unahitaji kushughulikia changamoto za miche, usimamizi wa mashamba, uvunaji, utunzaji baada ya kuvuna na upatikanaji wa masoko.
Kwa hiyo, kupanua mashamba kunapaswa kwenda sambamba na taarifa za bei, mikataba inayoeleweka na miundombinu ya kuhifadhi matunda.
Thamani ya “dhahabu ya kijani” itaonekana zaidi pale ongezeko la mauzo litakapoboresha maisha ya wakulima, kuimarisha biashara za vijijini na kuifanya Tanzania kuwa msambazaji wa kuaminika wa parachichi bora katika masoko yenye ushindani mkubwa duniani.
- kilimo
- parachichi
- chongolo
- mapato